.
Về việc điền form I-90 khi mất Thẻ Xanh
Hello Anh/Chi,

Hiện tại thì ba của em bị mất thẻ xanh (10 năm, vẫn còn hiệu lực). Em tìm hiểu thì phải điền form I-90 để xin cấp lại thẻ xanh mới. Nhưng có một số thông tin em vẫn chưa hiểu rõ nên muốn nhờ Anh/Chi giúp đỡ.

Link mà em dơwnload form I-90 https://www.uscis.gov/i-90

My previous card has been lost, stolen, or destroyed. Select this reason if your card was lost, stolen, or destroyed. Submit a copy of your Permanent Resident Card, if you have one, or a government-issued form of identification that contains your name, date of birth, photograph, and signature (for example, passport, driver’s license, or military identification document). You must include the filing fee and biometric services fee with your application if filing using reason “2.a.”

Em không hiểu ở chổ (You must include the filing fee and biometric services fee with your application if filing using reason “2.a.”)

Tiếp theo là một số câu mà em không biết phải điền như thế nào.

1. Location where you applied for an immigrant visa or adjustment of status.
(List the location of the U.S. Embassy, U.S. Consulate, or USCIS office where you filed your application for an immigrant visa or adjustment of
status.)

2. Location where your immigrant visa was issued or USCIS office where you were granted adjustment of status.
(List the location of the U.S. Embassy, U.S. Consulate, or USCIS office where you were issued an immigrant visa or granted lawful permanent resident status.)

3. Destination in the United States at time of admission

4. Port-of-Entry where admitted to the United States: City or Town and State

Em xin cảm ơn Anh/Chi. Chúc mọi người có thật nhìu nhìu sức khoẻ và thành công.

608090 top -

@ToanPhuong

Em không hiểu ở chổ (You must include the filing fee and biometric services fee with your application if filing using reason “2.a.”)

Đó là lệ phí cấp lại thẻ xanh nếu như bị mất, đánh cắp hoặc hư hỏng. Phí bao gồm lệ phí xử lý form I-90 và lệ phí lấy dấu vân tay. Thường thì khoảng sau hơn 1 tháng sẽ có thư hẹn tới văn phòng USCIS tại địa phương để lấy vân tay.

1. Bạn ghi là Tổng LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM

2. Câu này bỏ.

3. Địa chỉ hoặc chỉ ghi tên city, State nơi đến ở tại Mỹ lần đầu tiên.

4. Câu này bạn lưu ý. Ví dụ trước đây bạn đáp xưống sân bay San Francisco làm thủ tục di dân rồi sau đó bay tiếp để về nơi ở thì bạn phải ghi là International San Francisco Airport, California.

608094 top -
Hi Nguoidochanh,

Em xin cảm ơn vì đã dành thời gian trả lời thắc mắc của em. Nhưng em vẫn chưa hiểu lắm ạ.

Câu 3. Địa chỉ nhà mà em sinh sống khi lần đầu tiên em đến Mỹ hay là nơi mà lần đầu tiên em đến khi đặt chân trên đất Mỹ.
( Địa chỉ sân bay hoặc địa chỉ nhà)

Câu 4. Em đáp xuống sân nay SF thì e không bay tiếp đi đâu nữa ạ. Vậy em nên để trống hay có điền gì không?

Em xin cảm ơn.

608161 top -

Câu 3. Địa chỉ nhà mà em sinh sống khi lần đầu tiên em đến Mỹ hay là nơi mà lần đầu tiên em đến khi đặt chân trên đất Mỹ. (Địa chỉ sân bay hoặc địa chỉ nhà)

. Câu 3a. Destination in the United States at time of admission: bạn ghi tên tiểu bang nơi cư trú khi mới đến định cư (tiểu bang nơi cư trú đã khai trong DS260).

. Câu 3a1. Port-of-Entry where admitted to the United States: ghi tên sân bay Quốc Tế ở Mỹ, nơi mà bạn làm thủ tục di dân hồi mới đi định cư (là sân bay đầu tiên khi nhập cảnh vào Mỹ).

*Nếu khai form I-90 paper:

Image

*Nếu khai form I-90 online:

Image

--------------------
. Phí form: $455.
. Phí lăn tay: $85.

Bạn cũng có thể khai form online cho tiện, điền form online xong bạn trả phí qua các loại thẻ: Credit Card, Debit Card, or U.S. Bank Account. Sau khi Sở Di Trú check đơn, họ sẽ gửi email thông báo ngày & địa điểm đi lăn tay.

Nếu khai form-paper: bạn gửi Check hoặc Money Order kèm theo form, và nên gửi kèm thêm form G-1145 để nhận thông báo qua email & message.

608175 top -
Hello Chitam,

Rất cảm ơn Chitam, mình sẽ làm theo hướng dẫn của bạn. Chúc bạn có thật nhiều sức khoẻ và thành công.

608268 top -

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Update
PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Hoanh Ton
6879 Amherst St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*Thông tin LSQ: Bộ phận Thị thực Định cư giới hạn giờ mở cửa buổi chiều trong tháng 12/2017.

Từ nay đến hết tháng 12, Bộ phận Thị thực Định cư sẽ chỉ mở cửa làm việc buổi chiều các ngày 12, 18, 19, 21, 26 và 28. Các đương đơn đã phỏng vấn và nhận được giấy xanh Lãnh Sự Quán yêu cầu bổ túc hồ sơ có thể đến nộp giấy tờ từ 1:00 đến 2:00 giờ chiều các ngày nêu trên. Chúng tôi thành thật xin lỗi về sự bất tiện này. Bộ phận Thị thực Định cư sẽ trở lại lịch làm việc buổi chiều như thường lệ vào tháng Một, từ 1:00 đến 2:00 giờ chiều các ngày làm việc trong tuần, không kể thứ Tư và ngày lễ, trừ khi chúng tôi có thông báo khác.

Image
Image
Image