.
Practice American Pronunciation With Songs
1 ... 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14 ... 55 - bottom
Hello cô giáo MeoMup :),
Chúc cô giáo và gd VDR ngày lễ 30/4 -1/5 sum họp vui vẽ nhen.
Um , bữa này vào lớp học of cô dạy heo phấn khởi thiệt ,được ngồi bàn đầu tha hổ heo nghêu ngao uốn lười với phát âm mà không sợ bị mắng... cảm ơn cô đã hưởng dẫn những chi tiết dù nhỏ nhất giúp mọi người có bận rộn mấy khi ghé qua lớp cô cũng nhớ lại ngay -:)

*** em đọc trang 10 Cô nói đúng poc. Qua My kg luyện -học cách giọng Mỹ thì qua Mỹ nói Gì với họ.
Nhiều bạn em dt về than phiền học English giờ qua đi làm Mỹ nói Mỹ nghe - mÌnh nói mình nghe.pick up the phone mà gặp Mỹ thì chí...cười trừ hihihi ,
-EX : Tôi ăn cơm, cơm tôi ăn, ăn tôi cơm... gì thì cũng có thể hiểu đc ý bạn nói, nhưng nếu bạn phát âm -tôi ăn cơm -cơm ăn tôi thành tôi ôm cơm thì có Mỹ-Tây nào hiểu nỗi "vui"hii :)

101952 top -
@ heo71 : đúng đó bạn. Mình có thể khẳng định đa phần người Việt Nam học tiếng Anh đều phát âm không chuẩn và rất sai về ngữ điệu (pronunciation and intonation). Họ nói thì rất fluently đấy. NHưng đó là khi họ nói tiếng Anh trong sở hoặc với người bản xứ (English native speakers) đang làm việc tại VN nên những người nước ngoài này phải cố (bấm bụng) mà hiểu ta. Lâu rồi thành quen. Điều này không thể diễn ra khi ta sang sống tại Anh, Mỹ hoặc Úc mà giọng thì ngang phè , không nối âm , phát âm... đúng chuẩn gì cả.
Trong chỗ tôi làm , có nhiều bạn trẻ, khi nói chuyện với khách hàng, họ sử dụng tiếng Anh chẳng hạn như thế này: "Được rồi, lát nữa em sẽ fax chị nhé!" (chữ fax phát âm theo kiểu VN thì...nó ra một âm rất tục phải không bạn!)
Vài dòng trao đổi cùng bạn.

101956 top -

MeoMup đồng ý với cả hai bạn Heo71 và Cherishourlives.
Khi học tiếng nước ngoài, người VN vừa nhút nhát vừa bướng bỉnh. Thí dụ, khi MeoMup yêu cầu họ phát âm từ "nước" là /'wo-đơ/ thì họ cãi lại rằng "quen đọc /wa-tờ/ rồi, sửa lại không được". Nhưng nếu họ đang ở New York mà họ muốn xin một ly nước mà họ cứ nói /ờ g-las óp wa-tờ/ thì người Mỹ nào có thể hiểu được! :~X

101963 top -
Việc học sinh VN phát âm không chuẩn và không đúng ngữ điệu là do lỗi của hệ thống giáo dục VN nói chung (sỉ số học sinh trong một lớp nhiều quá !) và trình độ phát âm của các thầy cô ở cấp 2 (cấp PTCS) có vấn đề. Các thầy cô VN mình văn phạm/ ngữ pháp rất giỏi nhưng về intonation thì có vẻ chưa thạo.
Việc dạy speaking skill nên chú trọng đến pronunciation and intonation và nên đưa cho giáo viên bản ngữ phụ trách là tốt nhất. Nếu không đủ kinh phí thì phải chọn lọc đội ngũ giáo viên trong nước thật giỏi về ngữ âm phụ trách (và phải được giáo viên bản xứ thẩm định chứ không phải thầy cô nói trôi chảy mà không đúng ngữ điệu là được ).
Một mặt bắt học sinh phát âm chuẩn, đồng thời học trò phải nghe máy, nghe đài, xem phim nước ngoài (phim không phụ đề )... thật nhiều mới mong phát âm chuẩn. Không thể cứ chúi mũi vào học văn phạm mà nói hay và đúng được.

Trên là vài thiển ý của cá nhân tôi. Xin được trao đổi thêm nếu có gì chưa đúng. Thành thật cảm ơn.

101972 top -
Hi cô meomup và cherishourlives ,
Heo đồng ý với cô.Người VN mình học English sợ nói sai bị cười..sợ người xung quanh để ý v..v hầu như tỷ lệ này chiếm khá nhiều. Trong đó có Heo đó cô giáo hihi,trước đây heo đi làm chổ nhiều người nước ngoài nên khá lên rất nhiều bi giờ nghỉ làm 5 năm ..rơi rụng hết trọi..." lưỡi miệng thì cứng đơ , cô đừng gõ đầu em nhá

Cách đây không lâu , Heo đang chờ đón em gái xã tại Phi Trường Tân Sơn Nhất , lúc đó gặp ông Mỹ. Ông này dạy English trên TiVi hình như đài HTV 1 thì phải .Ông dạy phát âm rất hay heo cũng hay xem
Heo cố tình lân la lại gần hỏi chuyện ai dè ông hỏi trước, Ông hỏi Heo bằng tiếng việt rất rõ , Bạn đi đón việt kiều hả ! Heo cười cố tình trả lời bằng tiếng anh để học hỏi thêm ai dè bị Ông tấn công tiếp ,tôi muốn bạn nói chuyện bằng tiếng Việt , tôi không muốn bạn nói tiếng Anh hihi...ông khôn dễ sợ luôn cô giáo ơi ...sau đó Ông còn hỏi Heo , có phải bạn học tiếng anh thầy giáo Việt Nam không ! Bạn phải học Phát Âm lại giọng nói thì người Mỹ chúng tôi mới dễ hiểu bạn..po tay !Hi vọng sau lờp học of cô Heo sẽ không bị "chính"

102005 top -

@ Chào Cherishourlives, chào Heo71, chào các bạn, mình mới đi ăn tiệc dzìa... Bụng no nê rồi, những gì định nói với các bạn đều quên béng hết!
Thôi thì nói bằng một bài hát nha!
Để coi tối nay chúng ta sẽ luyện tập phát âm tiếng Anh, giọng Mỹ bằng bài hát gì đây...?!

PRACTICE PRONUNCIATION 18

Các bạn chịu khó lắng nghe cách phát âm của ca sĩ và hát theo nghe! Ngôn ngữ đó là sự bắt chước! Ai nói gì thì kệ họ, bắt chước được đúng giọng người Mỹ là một điều tuyệt vời!

102066 top -

PRACTICE PRONUNCIATION 19

Thưa các bạn, mình định là hôm nay tụi mình chưa có bài luyện tập mới đâu, nhưng rồi chuyện cô Nunanunống từ giã mình làm mình có một cảm giác hụt hẫng và nhớ nhớ...

Mình muốn nói một điều gì với cô Nunanunống nhưng mình nghĩ có lẽ cô không thích mình "nói" mà thích mình "hành động" hơn. Vậy thì hôm nay chúng ta có một bài luyện tập mới nhé, tựa đề bài hát cũng là điều mình muốn nói với cô Nunanunống. Thưa cô, em tặng riêng cô bài hát này.

THE STARS_IN
QUESTIONS_IN YOUR_EYES
CAUSE_I
YOU'LL_ONLY
I'LL BE THERE
FOR BETTER_OR WORSE
EVERY BEAT_OF MY HEART
I CAN
SOME MEMORIES_ON THE WALLS
THE TWO_OF_US
TO_ASK_IF_I
MY LOVE WON'T_AGE_AT_ALL

Chú ý những chỗ nối âm, những chỗ âm /đ/ thay cho âm /t/.
Đặc biệt, từ WON'T_AGE nối lại, phát âm là âm /n/.

102369 top -
Cô MeoMup thật nhiệt tình quá. Bài hát nào cô post con nghe cũng hay hết. Cám ơn cô ! Chúc cô luôn vui khoẻ !

102489 top -

Heo71 ui! " Lớp Chưởng " Phương60 chứ hổng phải 06 đâu à nha! Bửa hôm hổm thấy có 1 người lấp la lấp ló ngoài cửa Chị nghi nghi là có người rình học lén rùi ! Chị định chạy ra mời vô mà thấy cửa hơi hẹp, sợ Heo chui không lọt, nay Cô MeoMup mới nới cửa ra vì lóng rày "Học sanh" hơi nhiều. Bạn chú ý nội quy nhé ! Hong thôi Cô la đó nghen ! Nói nhỏ nè ! Bí mật...Cô hay hóc nhè lắm đóa ! ! !

102503 top -

Phượng kỳ...

102504 top -

Chít rùi ! Cô nghe !...

102505 top -
@ Hi ChịPhương 60,em đổi lại cho xiten chúchihi ,em gõ lộn sory -:) Cô hay hóc nhè à !!! em mua sẵn cho cô một bịch kẹo sâm Korea rùi cho cô lấy sức post bài dạy học hihi
Em dạo này chăm học lém chi yên tâm ,bửa nào gặp chị kiểm tra bài em nhá.. chỉ có tội mạng nhà em bị đứng hoài , đang ráng lấy hơi- luyến ,láy giọng theo kịp "ca xĩ" mạng nó đứng phựng lại mất hứng chị à.

@ Cô MeoMup ơi - Em tập học nối âm đọc thì làm tốt mà Hát thì khó vì giọng kim hihi , cô chỉ cho em vài bí kíp được hóng cô nhé. Cô Post cho em xin bài "That's why you go away được kg cô? ..em cảm ơn cô nhiều.

103013 top -
@Heo71: Tựa bài hát chính xác phải là : THAT'S WHY YOU GO AWAY nghen bạn!
Chắc là cô MeoMup sẽ đáp ứng theo yêu cầu của bạn ngay thôi mà. Just wait a minute, please! It's coming shortly!

103031 top -
-:) Sorry" mistaken", i've revised. Tật già ham vui ý mà bạn , 12PM mà còn chạy lung tung het61 phòng này đến phòng khác trong nhà VDT nè , mắt nhắm -mắt mở kg lên ...hihiii.

103059 top -

@ Cherishourlives và Heo71: Thưa hai bạn, xin lỗi đã làm hai bạn mong đợi, (và thất vọng) nhưng MeoMup đi ngủ sớm lắm, 10g PM là MeoMup đã khokhokho... rồi.

Tiếp theo đây là bản nhạc luyện âm của chúng ta theo yêu cầu của bạn Heo71:

PRACTICE PRONUNCIATION 19

BABY WON'T_YOU (nối âm /ch/)
THERE_IS SADNESS_IN YOUR_EYES
I DON'T WANNA SAY GOODBYE /won-nơ/
WHO SET_IT_UP /se-đit-đâp/ (đọc âm /đ/)
MAKE_IT STOP
EVERY LITTLE THING YOU SAID /li-đô/
BUT_I'M NOT THE MAN /bât-đem/
YOU WERE NEVER SATISFIED NO MATTER HOW I TRIED /sé-đis-fai/ /me-đơ/ (đọc âm /đ/)

103116 top -
Practice American Pronunciation With Songs
1 ... 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14 ... 55

PRONUNCIATION

LESSON 1
LESSON 2
LESSON 3
LESSON 4
LESSON 5
LESSON 6
LESSON 7
LESSON 8