.
Chả Rươi

Chả rươi Hà nội, ấn tượng khó phai!

Không biết chả rươi Hà nội có tiếng từ bao giờ. Lần đó cách đây khoảng 5, 6 năm, tôi đi dùng bữa cùng gia đình. Đến nhà hàng yêu cầu món đặc sản của quán thì được giới thiệu món chả rươi Hà nội, cùng vài món khác. Chả rươi ăn nóng, giòn và thơm thơm mùi rau thì là, chấm với nuớc mắm nguyên chất, cảm giác rất là Hà nội. Lần đầu tiên biết món này, cả nhà ăn rất ngon miệng, vị của nó ngon tuyệt, lạ hơn chả cá thác lác và chả cá Lã vọng nhiều. Ăn rồi vẫn còn muốn ăn thêm nữa.

Image

Vài ngày sau, vui chuyện hỏi lại nguời thân, thế con rươi là con gì! Đứa cháu đem sách học ra cho xem hình. Trời ạ! Người ta hay bảo, con gái, cái gì cũng sợ, sợ đến cả một con rươi. Nó nè:

Image

Image

Thề là, thề là hông ăn chả rươi nữa.:(

Và đây là cách thức chế biến chả rươi, tôi vừa sưu tầm:

Chả rươi là một món ăn thông dụng và dễ làm nhất từ rươi. Đầu tiên bạn chọn mua rươi thật tươi (khoảng 0,4 kg rươi), 0,2 kg thịt nạc vai xay, 3 quả trứng, hành thìa là, hạt tiêu, vỏ quýt và một ít bột nêm. Bạn cho rươi ra tô to, đun nuớc nóng già đổ vào tô rồi lấy đũa khuấy nhẹ đổ ra rổ cho ráo nuớc.
Sau đó, bạn cho rươi vào tô, lấy đũa đánh cho nhuyễn rồi cho thịt xay vào. Bạn thái hành thìa là, một ít vỏ quýt thái nhỏ, thêm một ít hạt tiêu, bột nêm rồi đập trứng và đánh đều.
Buớc kế tiếp là cho dầu ăn vào chảo, đợi tới lúc dầu nóng thì đổ rươi vào rán. Nên rán nhỏ lửa và rán mỗi cái chả to hơn chân bát một chút là vừa. Khi rươi được rán vàng hai mặt là có thể ăn đuợc.
Chả rươi đuợc ăn nóng với cơm kèm dưa muối rất ngon.

Image

Nếu không quan tâm đến hình dáng của em rươi, chúc các bạn thuởng thức món ăn ngon miệng.

115798 top -

Oh my God!
Không dám nhìn lun, đừng nói chi ăn!

115827 top -
Oh my God,

Không dám nhìn nhưng ăn ngon quá... Haha

115861 top -

Ôi! chauongco cũng sợ lắm, hổng dám ăn đâu.

115862 top -

@miah,

Em nhát ai thì nhát chứ chị không sợ!

Chị đã từng trồng dâu, nuôi tằm, ươm tơ, dệt lụa.
Chị học ròng rã 4 năm.
Đã từng ăn và ngủ trong phòng kính dành nuôi tằm.
Em đã từng thấy con tằm chưa?
Từ khi nở ra từ trứng tằm cho đến khi lớn và nhả tơ, ui chao ơi! Dài đăng đẳng và thấy sợ hơn rất nhiều.

Hihi! Hổng sợ.

Chị không biết posts hình chứ biết là nhát lại em liền ah!

116620 top -

Chị phương ơi,
Em chắc là chị chưa thấy con rươi đó thật ở ngoài rùi vì nhìn nó rất giống với con rết (con tít hay con rít) nhưng nhiều chân hơn nhiều.

Khi ăn chả rươi có mùi vị rất ngon và béo, đổ với chả trứng cũng rất ngon đó các bạn à.

116628 top -

@khaluan,

Em về ngoài ngoải khoẻ hen!
Ừa, chị chưa thấy con rươi ở ngoài, nhưng có ăn được 2 lần.
Thường thường khi bị nhát, mình phải trợn mắt lên nhát lại!
Vậy đó, rồi chạy!

Nhưng cũng may là chị hổng sợ!
Mơi mốt rảnh, chị kể chiện "nguyên nong tằm" đổ lên mình chị cho nghe hen!

116636 top -

Chả rươi là món ăn ngon & bổ dưỡng, nhiều chất đạm nhưng theo chị biết thì 1 năm chỉ có 1 mùa rươi thôi đó. Qua mùa thì phải đợi đến mùa thu năm sau mới được thưởng thức lại món rươi ngon lành này.

Với rươi, ngoài món chả rươi như miah kể trên thì còn có thể chế biến thành nhiều món ăn ngon khác nữa như rươi nướng, mắm rươi, rươi hấp, rươi xào…

Về Hà Nội mùa rươi khắp đâu đâu đều thấy các món ăn rươi , nhà nhà đều đãi mình ăn mệt nghỉ luôn! Ăn ngon lắm, hông sợ !

116649 top -

Dạ, cảm ơn chị evangeline và chị phương60.

Về đến đây em bị lên sốt nhưng giờ đã đỡ nhiều rồi mấy chị à, em xin lỗi chị evangeline nhiều nha.

Chị evangeline nói rất chính xác đó chị phương, mỗi năm chỉ có một mùa rươi mà thôi. Ai thường bị đau đầu hay nhức mỏi thì ăn rươi này rất tốt đó chị.

116652 top -
Miah ơi, nhìn hình xong hết muốn coi cách chế biến (vì không đủ can đảm đi mua chứ đừng nói chuyện rửa hihihi). Mình thì ngay cả món lươn còn không dám đụng nửa là. Mỗi lần đi chợ ngang qua chỗ bán lươn là đi cho nhanh, nó mà bò đụng chân dám té xỉu.

Thường thì cái gì xấu ăn cũng ngon.

Miah nhớ sưu tầm thêm nhiều món ngon nha nhưng dễ thương hơn chút nha.

116653 top -

Mơi mốt rảnh, chị kể chiện "nguyên nong tằm" đổ lên mình chị cho nghe hen!
Trời ơ! Chỉ tưởng tượng không là muốn chết rùi.

cochin bị dị ứng với mấy con này: sâu, dán, thằn lằn... lỡ mà nó đụng vô người việc đầu tiên là vừa la vừa nhảy tưng tưng hất nó ra, sau đó chỉ muốn lấy dao cắt phăng chỗ tiếp xúc với nó liệng đi cho dù có rửa tay thì cái ý nghĩ đó nó vẫn chập chờn trong đầu, ghê sợ lắm!

116858 top -
Hihihi, tưởng có mình mình sợ đủ thứ. Có người cũng giống mình. Coi trên TV thấy người Hàn Quốc và người Nhật ăn con gì nhúc nhích thấy ghê không dám nhìn luôn.

116877 top -

@cochin,

Mình thì con gì cũng sợ, kể cả con gián.
Đầu năm 1976, khi vào học Lớp Trồng dâu nuôi tằm, phải học chính trị, quân sự, lý thuyết...
Đến khi thực hành là đã bước qua năm thứ 2.
Hồi đó đi học ở nội trú, được tiền phụ cấp 16 đ 25 xu, có nhu yếu phẩm...
Bi nhiêu đó cũng là một thu hoạch lớn của con nhà nghèo, mồ côi cha như mình.

Khi nhìn thấy con tằm trong ngày thực tập đầu tiên, mình đã khóc thét lên vì sợ...
Nhưng nếu bỏ cuộc nữa chừng thì... chỉ nghĩ đến thôi là mình thấy lo.
Thế là một liều ba bảy cũng liều.

Có một đêm phải ở lại trực, tằm đang tuổi ăn lên, to bằng đầu đủa, mình lúc đó mười bảy bẻ gãy sừng trâu, đêm ngủ rất ngon, phê kiểu gì mà chân đap trúng cái kệ.
Chèn ơi! Nguyên nong tằm đổ ụp lên người...

La làng la xóm... Xỉu!
Khi được các anh chị hổ trợ mình chỉ biết nhắm mắt, khóc, không nhúc nhích...
Nhưng từ đó về sau, không sợ nữa.
Thế mới lạ.

116906 top -

nhìn thì được mà nói ăn sao ớn quá

miah đã dùng qua rồi, thật sự là rất ngon. Lúc nhà hàng dọn ra cho mình ăn, họ đâu có nói cho mình biết con này nó ra làm sao đâu. Chứ bây giờ biết rồi, thì không dám ăn nữa.

116972 top -

Quá ngon miah ơi, cám ơn bạn.

116983 top -

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Hoanh Ton
6879 Amherst St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099