.
Bữa Tiệc GIÁNG SINH
1, 2 - bottom

Bữa Tiệc GIÁNG SINH

ImageBữa Tiệc Giáng Sinh

Giáng sinh không chỉ có nến lung linh, cây thông Noel rực rỡ và Ông già Noel vui tính mà còn là dịp quây quần, sum họp gia đình với những món ăn truyền thống trên bàn tiệc cho chính những người mẹ, người chị trong gia đình chính tay đảm nhiệm. Bàn tiệc Giáng Sinh mỗi nơi mỗi khác nhưng không thể thiếu những món ăn truyền thống dưới đây:

1/Gà Tây

Image

Gà Tây được nhà thám hiểm Sebastian Cabot đem về nước Anh vào thế kỷ thứ XVI và sau đó, gà Tây quay trở thành món ăn phổ biến của người dân Anh mỗi dịp Giáng Sinh. Gà Tây quay nổi tiếng đến nỗi năm 1843, nhà văn Anh Charles Dickens đã đưa nó vào tác phẩm kinh điển A Christmas Carol của mình. Món ăn này lan truyền sang Úc từ năm 1788.

2/Bánh Pudding

Image

Những bữa tiệc đón Giáng sinh về không thể thiếu chiếc bánh pudding thơm lừng, béo ngậy. Tuy nhiên, bánh pudding ngày nay khác xa chiếc bánh ngày xưa. Vào thế kỷ XV, bánh được làm từ mận, rượu vang, thịt bê thái nhỏ, vụn bánh mỳ, thảo dược, hành rau, trái cây khô và gia vị.

Khoảng thế kỷ thứ XVI, các loại rau và thịt mất dần. Đến thế kỷ thứ XIX thì thành phần và vị của nó rất gần với bánh pudding ngày nay. Người ta còn cho vào bánh vài hạt đậu hoặc đồng xu và tin rằng người ăn phải phần bánh này, sẽ gặp may mắn cả năm.

3/Bánh khúc cây

Image

Trong lễ hội Yule cổ xưa, người ta phải chuẩn bị một khúc gỗ lớn, đốt lên trong suốt 12 đêm để đón chào sự trở lại của thần mặt trời. Người dân tin rằng họ sẽ gặp điềm gở nếu thân cây cháy hết trước lúc kết thúc lễ hội. Ngày nay, mỗi Giáng sinh, chúng ta lại có một ổ bánh kem chocolate nâu hình khúc gỗ được rắc ít chocolate trắng lên tượng trưng cho tuyết.

4/Đùi lợn muối Giáng sinh:

Image

Món ăn này bắt nguồn từ truyền thống của người Na-uy, với nguyên liệu chính là thịt lợn rừng. Những người Roman cổ đại thường ăn thịt lợn rừng vào các buổi lễ tế. Đặc biệt, vào mùa Giáng sinh đây được coi là một món ăn cổ truyền, được mọi người vừa thưởng thức vừa hát những bài ca Giáng sinh.

5/Bánh patê:

Image

Được làm từ tim, gan, óc.. của hươu, nai . Đây là một trong những món ăn chính của đêm Giáng sinh, và là sự lựa chọn của tầng lớp quý tộc thời xưa. Loại bánh này bắt đầu được biết đến vào thế kỷ 17.

6/Bánh nhân thịt

Image

Với nguyên liệu chính là thịt được băm nhuyễn trộn chung với đường và gia vị. Cũng có thể cho thêm một chút trái cây để tăng thêm hương vị cho món ăn này.

7/Kẹo bạc hà

Image

Ban đầu kẹo có hình thẳng đứng, màu trắng. Sau này kẹo được biến tấu thành hình cong như chiếc gậy, có thêm chút viền đỏ. Đây là một trong những món ăn ưa thích của trẻ em trong dịp lễ Giáng sinh.

8/Kẹo bi

Image

Loại kẹo nhỏ có hình oval, ngọt. Nguyên liệu chính của nó là đường, được nhào lên, kết hợp cùng với một vài hương vị và màu sắc, nhìn giống như những quả trứng chim. Món ăn này ra đời vào năm 1668.

9/Súp

Image

Với người phương Tây súp là món ăn quen thuộc trong cuộc sống hàng ngày, vì thế súp là món không thể vắng mặt trong bữa tiệc Giáng sinh. Tùy vào khẩu vị mỗi gia đình để lựa chọn và chế biến món súp thích hợp nhất. Đặc biệt có nhiều loại như: súp gà, súp ngô, súp thịt… súp mang ý nghĩa sức khỏe dồi dào cũng như thành công sẽ đến với mỗi người.

10/Rượu vang

Image

Là đồ uống quan trọng trong ngày lễ Giáng Sinh và có mặt hầu hết trên bàn tiệc mỗi gia đình, vang nho thường được mọi người lựa chọn và ưa chuộng. Những ly rượu vang chứa đựng biết bao sự ngọt ngào, những mặn nồng và gắn kết các thành viên trong gia đình xích lại gần nhau hơn.

Những nốt nhạc đã vang lên, ly rượu vang đỏ rọi trong chiếc cốc xinh xắn, đĩa gà tây nướng thơm ngậy và chiếc bánh Pudding xinh xắn, bát súp nóng hổi… tất cả làm nên một bữa tiệc thật sự ý nghĩa cho mỗi gia đình vào ngày lễ Noel ấm áp.

(yeudulich.vn)

Image

256183 top -

Rồi xong, tối 24/12 đi Lễ về khỏi cần nấu ăn gì hết, thực đơn bữa tiệc reveillon Phượng đã làm sẵn rồi, chỉ việc mời mọi người cùng ăn thôi.
evangeline xin được phép làm MC cho buổi tiệc Giáng Sinh này nhé:

Kính thưa admin & cochin,
Thưa toàn thể anh chị em VDT,

Tối nay, sau khi mọi người đều hân hoan đến Thánh Đường dự Lễ Kỉ niệm Cứu Chúa đã giáng sinh nơi trần thế để cứu rỗi nhân loaị, thì cùng nhau về ngôi nhà VDT thân yêu của chúng ta để chung vui với nhau một buổi tiệc Giáng Sinh vui vẻ.

Thực đơn buổi tiệc gồm:

Các món ăn mặn:
- Gà Tây
- Đùi lợn muối
- Bánh patê:
- Bánh nhân thịt
- Súp

Món ăn ngọt gồm:
- Bánh Pudding
- Bánh khúc cây
- Kẹo bạc hà
- Kẹo bi

Thức uống:
- Rượu vang

Xin mời tất cả các anh chị em VDT cùng nhau mở nhạc Giáng Sinh & cùng thưởng thức bữa tiệc Giáng Sinh do Đầu Bếp tài hoa phương60 kính mời...

Xin kính chúc sức khoẻ admin, cochin, toàn thể Ban Điều hành cùng tất cả anh chị em VDT.
Xin chúc mọi hồ sơ di trú luôn thuận lợi.
Xin chúc mọi người sắp phỏng vấn luôn may mắn, có visa lên đường xum họp cùng gia đình.
Xin chúc các anh chị em trên quê hương mới một giáng sinh ấm áp.

Cưối cùng xin cùng nhau nâng ly chúc mừng nhau một Giáng Sinh an lành, hạnh phúc và Năm mói 2011 nhiều niềm vui, nhiều may mắn.

1,2,3... dô! Sau tiếng la thật to, pháo hoa bay vút lên, trong tiếng nói cười rộn rã, rượu tràn ly, nồng ấm tình bạn VDT.

Merry Christmas anh Happy New Year

(evangeline đang mơ về một buổi tiệc Giáng Sinh họp mặt VDT cùng nhau)

256338 top -
Em... xướng, chị...hoạ.

256355 top -

@dinhphan:

Nhờ thức ăn có sẵn này, tối Giáng sinh sắp đến, chị đỡ phải nấu nướng mà còn mời được nhiều người đến nhà cùng vui nữa đó.

256398 top -

@evangeline,

Chị ơi, Em là người Ngoại Đạo, nhưng em tin có Chúa ở trên Trời!

Giáng Sinh năm nào em cũng nấu vài món ăn để cả nhà cùng vui, hồi trước em còn xuống đường hoà cùng dòng người đông đúc về Nhà Thờ Đức Bà để chỉ được nhón nhón chân dòm vô thôi. Bị vì bạn em nói những người có Đạo đã phải đến từ sớm.

Hổm rày, em nghe kể các con đường trung tâm thành phố rợp đèn, đêm về rất đẹp và đông vui.

Nhưng em thì, đóng cửa Tiệm xong là rêm mình, chân nhấc không lên làm sao mà đi được, huhu...

Thôi thì Giáng Sinh năm nay mình hẹn các bạn ở đây, cùng nhau chung vui chị hén!

Image

256544 top -
chào phương 60 mình rất muốn gởi cái hình có cây này cho mẹ mình nhân ngày noel bạn giúp mình được không? rất cám ơn bạn chúc một giáng sinh tràn đầy tình yêu thánh đức đến với bạn.chào ban

256732 top -

Chào bạn truongthinhutruc1966,

Bạn cho mình biết gởi bằng cách nào?

Mình sẽ giúp.

256759 top -
chào ban ,mổi ngay mình đều lên mang nòi chuyện với mẹ mình mình muốn tặng mẹ mình tấm hình khi chat với mẹ mình như vậy có được không? còn cách gửi mình đâu có biết, nói túm lại là mình muốn khi mẹ mình mở email lên sẽ thấy tấm hình đẹp này cám ơn bạn chào bạn,giúp mình nhe

256761 top -

Oh, vậy thì bạn bấm chuột bên phải vào hình, save về máy của bạn rồi gởi vào email cho Mẹ bạn.

Hình này mình cũng save từ Internet về máy mình rồi post lên.

Mẹ bạn có vào VDT xem được không?
Nếu được mình sẽ giúp bạn nhé!

Thân chúc bạn Giáng Sinh vui khoẻ và ấm áp!

256764 top -
nảy giờ trên diên đàn vào mấy topic của chị em thấy chị tài hoa quá chừng luôn ,em đoán chị 50 vì em đọc thấy bài chúc mùng sinh nhật con chị, em cũng có một đứa sinh ngay ngày mai nhưng em đâu có rành vi tính mà làm điều bất ngờ cho nó như chị buồn ghê chị ơi, chị đang ở mỹ hay ở vn chắc chị làm ngành thẩm mỹ ví em thấy topic spa của chị và hình chị nửa chị đẹp quá à ,nếu em không đọc thấy bài chị viết không bao giờ em nghĩ chị ngần ấy tuổi ,cầu xin chúa ban cho chị niềm vui và sắc đẹp mãi mãi chúc chị 1 đêm noel thật hạnh phúc,cháo chị

256770 top -

@truongthinhutruc1966,

Ngoài trời đang mưa, mình rảnh tay nên giúp bạn tặng quà cho Mẹ và con của bạn nhé!

===========================

Kính chúc Mẹ một Mùa Giáng Sinh thật nhiều sức khoẻ, nhiều niềm vui và sự an bình!

Image

Chúc mừng Sinh nhật con, Mẹ chúc con vui khoẻ, gặp nhiều may mắn và luôn là đứa con ngoan!

Image

Quà của truongthinhutruc1966 gởi cho Mẹ và Con!

256781 top -
chị phượng iêu , xin lổi chị vì reply chậm ,em mới đi tập thể dục về đến nhận được quà chị gởi em mừng quá trời luôn cám ơn chị nhiều lắm mẹ và con em mà nhận được chắc vui lắm ,cáng ngày em càng thấy vdt thật đáng iêu ,vì có nhựng người như chị và còn rất...rất nhiều người nữa mà nếu kể ra đây chắc chị chê em dông dài ,nói túm lại em yêu diễn đàn này ,em còn học engligh trên đây nữa đó ,còn nữa hôm nào em qua spa chị thọ giáo nhe ,bye ,chúc chi ngũ ngon

256850 top -

truongnhutruc1966 wrote:càng ngày em càng thấy vdt thật đáng iêu,

Chị cám ơn em.
Chắc em nhỏ hơn chị 4 tuổi, nếu đúng vậy thì làm em hen!

hôm nào em qua spa chị thọ giáo nhe

Chị sẵn lòng.

Chúc em vui khoẻ!

257175 top -
thank chị nhiều chúc chị hôm nay đông nghẹt khách í mà quên ngày nào cũng như vậy...hi hi

257194 top -

Sorry em nha!

Hôm qua chị bận quá nên hổng thấy lời chúc của em.
Cám ơn em nha!

Chúc em vui khoẻ!

257749 top -
Bữa Tiệc GIÁNG SINH
1, 2

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Hoanh Ton
6879 Amherst St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới: