.
Dưa Kiệu
1, 2 - bottom

Các bạn thân mến!

Năm sắp hết, Tết gần đến, gia đình nào cũng có sự chuẩn bị một số món ăn ngày Tết theo khẩu vị riêng và theo sự đặc trưng của Vùng Miền.

Mình gốc Huế, nhưng rất thích ăn Dưa Kiệu.

Vì là Chủ Bếp của gia đình nên món gì mình thích lại thường làm. Do vậy, "cả nhà" cùng thích chăng?

Hôm nay, mình xin chia sẻ với các bạn món:

Dưa Kiệu

Image

Dưa Kiệu thật ra cũng dễ làm, mỗi bạn chắc cũng có một cách làm riêng và một bí quyết riêng.

Trước khi viết bài, mình đã vào Google xem thử có cách làm dưa kiệu nào giống mình không, nhưng không thấy giống.

Đây là cách mình đã làm mỗi khi Tết đến, không dùng chất phụ gia nhưng có thể để rất lâu từ 3 - 4 tháng mà ăn vẫn ngon, giòn và không bị "chua ấy" (quá chua).

* Chọn kiệu:

Dưa kiệu ngon hay không thì khâu chọn kiệu rất quan trọng, các bạn phải chọn đúng kiệu Huế, củ tròn có thắt eo rõ ra đến đầu, khác với kiệu trâu củ suông không thắt eo.

Vì mình không có thời gian để phơi và cắt tỉa, nên trong phạm vi bài này mình chỉ chia sẻ với các bạn từ khi kiệu đã được xử lý xong.

Các bạn có thể chọn mua kiệu đã được làm sạch sẽ.

Image- 1Kg Kiệu Huế đã phơi khô và làm sạch sẽ.

Image - Ngâm vào kiệu 2 lít giấm nuôi, các bạn chú ý phải chọn đúng giấm nuôi và cho thẳng vào kiệu, không cần nấu.

Image- Đậy nắp lại cho sạch sẽ, tính thời gian từ lúc cho giấm vào đến khi vớt ra từ 10 - 12 tiếng.

Image- Kiệu vớt ra, xóc ráo, giấm bỏ đi, ướp vào kiệu theo tỉ lệ 1 kg kiệu 0,500 kg đường cát trắng, dùng đủa trộn đều.

* Kết thúc

Các bạn chuẩn bị keo, hủ sạch sẽ khô ráo và khoảng 100 gr đường cát trắng.

Dùng đủa xếp từng củ kiệu vào hủ, keo theo chiều cho đẹp, khi xếp xong cho đường cát trắng phủ lên bề mặt của hủ kiệu. Dùng màng đậy thức ăn phủ vào hủ xong đậy nắp lại để nơi khô ráo.

Thời gian từ 15 - 20 ngày là ăn được, sau Tết muốn để lâu hơn và ăn vẫn ngon các bạn cho vào tủ lạnh và ăn dần.

Image- 4 hủ Dưa kiệu này mình làm từ 3,2 kg Kiệu đã xử lý phơi sạch, mình mua từ hàng quen ở chợ gần nhà.

Ngày Tết, thường thì gia đình nào cũng chuẩn bị nhiều thịt và chất béo nên rất dễ ngán.

Dưa kiệu ăn kèm sẽ làm cho bữa ăn bớt ngán nhờ vị chua chua và ngọt ngọt.

Thân chúc các bạn vui khoẻ.

270426 top -
Hi chị ,
Em rất thích món ăn này, em sẽ cố làm thử , chị ơi khi cho kiệu vào hủ rồi cho đường vào ,không cho giấm nữa hả chị, cứ để vậy là kiệu sẽ tự chua hả chị ,sao giống nhu ngâm trái mơ hay nho làm rượu vậy chị?

270460 top -

Wow, nhìn ngon quá!

270479 top -

Hi holy72,

Em nhìn vào hình số 2, kiệu đã được ngâm giấm từ 10 -12 tiếng, trong thời gian đó, kiệu đã rút giấm ngấm sâu vào nên khi xả giấm đi kiệu đã có giấm.

Chất chua sau khi kiệu đủ thời gian là từ giấm ở bên trong kiệu phối hợp với đường ướp vào nên ăn rất ngon.

Khác với làm rượu hay ngâm trái mơ vì có công đoạn ngâm giấm.

Chúc em vui khoẻ nha.

270490 top -

Hi cochin,

Cám ơn cochin hen, món này ăn kèm với tôm khô, trứng bách thảo, các loại nem chả...

"Nhậu" bắt lắm lun ah!

270494 top -
Cám ơn bài viết của chị , em sẽ học làm như chị bảo nhe ,
Chúc chị mạnh khoẻ ,vui vẻ đón năm mới ,

270516 top -

Chị cám ơn em!

Rất vui khi quen em.

Mua kiệu loại đã xử lý này giá hơi đắt, chị mua 140 ngàn đồng/Kg.

Kiệu Huế chưa xử lý hiện nay loại ngon từ 50-60 ngàn đồng/Kg, làm xong hao hụt cũng đâu vào đó.

Do không rảnh nên chị phải mua kiệu loại họ làm sẵn, vì cách làm và xử lý kiệu của chị rất công phu, trước đây còn làm được chứ mấy năm gần đây chị "bó tay".

270538 top -

Mấy hũ kiệu của Phượng nhìn bắt mắt ghê!

Tết AC sẽ ghé để thưởng thức, Phượng nhớ để dành đó. Xí chỗ trước rồi nghe!

270582 top -

Dạ chị, Tết này em mời anh chị ghé nhà em hen!

Mấy năm trước em làm chừng 2 hủ, năm nay em mua đợt đầu có 1,2 Kg, về ngâm xong em biết là loại kiệu ngon, thế là đạp "Xe đạp ơi!" chạy ra chợ mua thêm 2 Kg nữa, hihi...

Mắt em to hơn cái bụng lun ah!

270608 top -
@phuong60: Tình cờ RubiDuy vào đây, thấy đúng ngay "Trưởng ban tổ chức" của ngày hội offline 22/1 tới! Vậy phương60 ắt phải là một nhà nội trợ tài ba rồi, cho RubiDuy học hỏi với nhe.

RubiDuy không thể chờ đến ngày gặp mặt được vì nghe nói ngâm kiệu 15 ngày, mà ngày 31 RubiDuy cũng có cái hội ăn chơi, nên RubiDuy phải làm gấp để mang đến khoe với mọi người đây.

RubiDuy cũng gốc Huế, cả nhà đều mê món Huế. Thằng con trai mỗi lần cho đi kéo ghế đều luôn là..."bánh bèo", rồi sau đó thứ gì khác mới tính sau!

RubiDuy có thắc mắc: kiệu phuong60 mua ở đâu vậy? Và khi mua về làm sạch như thế nào? Cứ để vậy mà ngâm giấm, hay rửa qua nước, nước lạnh hay nước sôi?

Các loại củ người ta sấy khô sẵn để làm dưa món đó, RubiDuy thường mua về làm. Hình như nếu cứ để khô vậy mà ngâm nước mắm đường nấu chín để nguội là bảo đảm nhất. Nhưng như vậy sợ dơ, có lẽ mình nên rửa qua. Vấn đề là rửa như thế nào cho chắc ăn, cho nó không kịp hút nước, cho hũ dưa món không bị lên mốc. Phuong60 bày cho RubiDuy đi nhe.

Các công đoạn làm dưa món có bí quyết gì khác không, tỷ lệ nước mắm và đường như thế nào? Ngày xưa RubiDuy thấy mẹ nấu nước mắm với đường chứ không thêm nước (1 lít nước mắm đến 1kg đường lận), nhưng sao giờ làm vậy thấy màu và vị bị đậm quá, không giống người ta bán. Ông xã RubiDuy thích loại loãng hơn.

Cám ơn Phuong60 trước nhé.

273395 top -

Chị Phượng,
Để dành cho em 1 hũ để Tết này em ghé nhậu hén! Hehehe...

Cái Xuân đầu tiên ở xa thật xa nhà nên nhớ quá chị ui! Chắc nhớ nhà quá nên đang nằm mơ đây chị! Hix hix...

273401 top -

Hi RubiDuy,

Mình hổng có "chân" trong Ban Tổ Chức Hội Thi "Khéo Tay Lâu Lâu Làm" nên hổng phải là Trưởng ban Tổ chức. Mình chỉ là Thí sinh dự thi.

Biết bạn đang nóng lòng, nên mình vào đây trước để giúp bạn nè.

- Như mình đã viết, vì có ít thời gian nên mình mua kiệu người bán đã xử lý sẵn. Trước đây mình mua ở Chợ Bến Thành, phía sau chợ nơi bán kiệu, dưa đã phơi khô.

Mình chỉ bạn một mẹo nhỏ là: đến hàng nào thấy nhiều mâm, hỏi người bán, nếu đúng là kiệu đã phơi xong, hỏi giá tiền, cứ hỏi hết các mâm kiệu khô có sẵn, so sánh giá tiền và chọn mâm nào mắc tiền nhất. Bởi vì "tiền nào của nấy".

Chọn được kiệu ngon, dưa kiệu làm ra mới ngon, bởi vì mình không dùng phụ gia.

Kiệu mua về, bạn dùng dao thật bén, tỉa tót lại những vỏ lụa và rễ còn sót lại cho sạch đẹp, không rửa qua nước, bởi vì khâu ngâm giấm đã làm sạch rồi.

Các bước tiếp theo bạn cứ làm như mình hướng dẫn nhé.

Dưa Món là món ăn ngày Tết của người Huế, từ nhỏ mình đã được cùng làm với Me mỗi dịp Tết. Trước đây rất mất nhiều công, bây giờ người ta phơi khô sẵn. Loại này cũng có bán ở nơi mình chỉ.

Các loại rau củ làm dưa món, khi cắt thế nào thì khi phơi khô xong, nở ra sẽ y vậy, khác với kiệu là qua từng công đoạn, cuối cùng chỉ lấy phần ăn được bên trong, do vậy khâu vệ sinh và bảo quản có khác nhau.

Khi mua dưa món đã phơi khô về, vì người ta ngâm muối để tránh mốc, nên bạn phải chuẩn bị một nồi nước đã nấu sôi, tắt bếp cho dưa phơi khô vào, đảo đều một lúc khoảng 15-20 phút, vớt ra xóc ráo thử cắn vào nếm nếu thấy vẫn còn mặn làm tiếp lần 2. Xong dùng vải mùng thưa vắt thật khô.

Nấu nước mắm loại ngon, theo tỉ lệ nước mắm và đường 1-1, để thật nguội, cho dưa vào hủ, keo dùng 2 cọng tre lèn chặt miệng hủ, đậy nắp chặt lại.

Khoảng 10 - 15 ngày sau, thay nước mắm, đổ bỏ nước mắm cũ, lại nấu tiếp lần 2 nước mắm với đường, tỉ lệ như cũ.

Bạn sẽ có Dưa Món thật ngon, để lâu càng lâu càng ngon.

Chúc bạn thành công.

P/S: Phần nào chưa hiểu, cứ vào đây hỏi, khi online mình sẽ trả lời. Mình rất vui khi giúp bạn, hihi...

273452 top -

Hi khaluan,

Chị rất hiểu cảm nhận của em.

Mấy ngày Tết có buồn, cứ vào VDT, chị sẽ gởi mấy món ăn lên cho em "thị thực" hen, hihi...

273459 top -
@ phuong60: Cám ơn phuong60 nhiều nhe. Mình sẽ làm ngay 2 món này, nếu thành công, mình phải làm quanh năm mới đươc. Dưa món mà ngon, hôm nào bận không kịp nấu đồ ăn, ăn với cơm nguội cũng rất ngon. Lại ăn được nhiều légume là tốt rồi há! Còn kiệu ngon thì có thể dọn ra trong bất cứ bữa ăn nào, cần gì Tết! :-)

273974 top -

Hi RubiDuy,

Hai đứa con mình cũng "éo le" lắm!

Tết mà chỉ thích ăn cơm trắng cùng dưa kiệu kèm chả bò tôm khô, hoặc bò lúc lắc khoai tây chiên.

Mình cũng "dụ dỗ, doạ nạt" dữ lắm nhưng cũng không ăn thua.

Thôi thì món nào "bán đắt" thì mình làm nhiều nhiều hơn vậy, hihi...

Chúc bạn "khéo tay làm hoài" hen!

274285 top -
Dưa Kiệu
1, 2

PayPal về email:
[email protected]

Chi phiếu gửi về:
Hoanh Ton
6879 Amherst St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng